ขโมยของปรับ 10 เท่า ทำได้จริงหรือไม่?

2 พ.ย. 2564 15:26 น.

 

        เคยสังเกตกันไหม? เวลาเราไปเดิน Shopping เราจะเห็นในร้านค้าสินค้ามักแปะป้าย ”ขโมยของ ปรับ 10 เท่า!!!” แล้วการปรับ 10 เท่า นี่จริงๆ แล้วมันปรับยังไง ปรับจริงหรือเปล่า หรือจริงๆ แล้วในทางกฎหมายมีโทษอย่างไรบ้าง เรามาหาคำตอบกันดีกว่าว่าจริงๆ แล้ว “ขโมยของจะโดนปรับ 10 เท่าจริงๆหรือเปล่า”

        คำตอบคือ ไม่จริงนะครับ การที่ร้านค้าทั่วไปติดป้ายบอกข้อความว่า “ขโมยของปรับ 10 เท่า” นั้น เป็นเหมือนการติดป้ายแจ้งเตือนจากทางร้านเอง ไม่มีสภาพบังคับทางกฎหมาย ตามโทษทางกฎหมายนะ แต่ตามกฎหมายการลักทรัพย์ที่จริงแล้วการขโมยของนั้น จะมีโทษจําคุกไม่เกิน 3 ปี และปรับเงินไม่เกิน 60,000 บาท ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 334

มีโทษทั้งจำคุกและปรับเงินขนาดนี้ อย่าขโมยของเลยมันไม่ดีจริงๆ นะ
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 334
https://www.krisdika.go.th/librarian/get?sysid=443287

#กฎหมายน่ารู้ #กระทรวงยุติธรรม #สำนักงานยุติธรรมจังหวัดเชียงราย